Thứ Hai, 24 tháng 6, 2019

Báo Chính Phủ: Đơn vị sự nghiệp công lập có được cho thuê đất?

Tổ chức sự nghiệp công lập chưa tự chủ tài chính được Nhà nước giao đất không thu tiền sử dụng đất khi sử dụng đất xây dựng công trình sự nghiệp thì không được cho thuê đất (mặt bằng) hoặc cho thuê tài sản đã đầu tư xây dựng trên đất.

Bài viết này thuộc danh mục:✅ Quản lý - Quy hoạch, được chúng tôi tổng hợp từ báo Chính Phủ, nguồn bài: http://baochinhphu.vn/tra-loi-cong-dan/don-vi-su-nghiep-cong-lap-co-duoc-cho-thue-dat/369016.vgp

Ông Nguyễn Thanh Tuấn (Tiền Giang) hỏi, đơn vị sự nghiệp công lập được giao đất nhưng không thu tiền sử dụng đất thì có được cho thuê đất (mặt bằng) hoặc cho thuê tài sản đã đầu tư xây dựng trên đất hay không? Nếu sau khi thực hiện nộp tiền sử dụng đất thì có được cho thuê không? Việc xử lý số tiền cho thuê trước khi nộp tiền sử dụng đất như thế nào?

Về vấn đề này, Cục Thuế tỉnh Tiền Giang có ý kiến như sau:

Tại Khoản 3, Điều 54 Luật Đất đai năm 2013 quy định về việc giao đất không thu tiền sử dụng đất

“3. Tổ chức sự nghiệp công lập chưa tự chủ tài chính sử dụng đất xây dựng công trình sự nghiệp;”

Tại Khoản 2, Điều 173 Luật Đất đai năm 2013 quy định về quyền và nghĩa vụ của tổ chức được Nhà nước giao đất không thu tiền sử dụng đất, quy định:

“2. Tổ chức được Nhà nước giao đất không thu tiền sử dụng đất không có quyền chuyển đổi, chuyển nhượng, tặng cho, cho thuê quyền sử dụng đất; thế chấp, góp vốn bằng quyền sử dụng đất; không được bồi thường về đất khi Nhà nước thu hồi đất”.

Căn cứ quy định nêu trên, tổ chức sự nghiệp công lập chưa tự chủ tài chính được Nhà nước giao đất không thu tiền sử dụng đất khi sử dụng đất xây dựng công trình sự nghiệp thì không được cho thuê đất (mặt bằng) hoặc cho thuê tài sản đã đầu tư xây dựng trên đất.

Chinhphu.vn

Tìm kiếm:✨

  • Cục Thuế tỉnh Tiền Giang, Cho thuê đất, Nguyễn Thanh Tuấn, Giao đất, Công lập, Thu tiền, Năm 2013, Luật đất đai, Tự chủ, Cho thuê, Đầu tư xây dựng, Mặt bằng, Thế chấp, Góp vốn, Tiền Giang